HÓA ĐƠN – CHI PHÍ TIỀN ĐIỆN, TIỀN NƯỚC KHÔNG MANG TÊN CÔNG TY

Chào các bạn thân mến của Kế toán Kimi,

Có những câu hỏi mà chúng ta tự hỏi không biết bao nhiêu lần trong “nghiệp kế toán” của chính mình! Ví dụ như: Chi phí nào được trừ, chi phí nào không được trừ? Chi phí như thế nào là hợp lý, như thế nào là không hợp lý?

Hôm nay, các bạn hãy cùng Kimi tìm hiểu về “HÓA ĐƠN – CHI PHÍ TIỀN ĐIỆN, TIỀN NƯỚC KHÔNG MANG TÊN CÔNG TY” qua bài viết sau:

1. Chi phí tiền điện, tiền nước không mang tên công ty có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?

Theo Điều 6 Khoản 1 Thông tư 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

Theo điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC thì:

“2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình, cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.”

Như vậy, Chi phí tiền điện, tiền nước  đối với những hợp đồng thuê nhà mà Doanh nghiệp thuê trả tiền điện nước trực tiếp cho chủ sở hữu là cá nhân cho thuê nhà và có đầy đủ chứng từ theo quy thì được đưa vào chi phí bao gồm:

  • Hợp đồng thuê nhà có công chứng thể hiện toàn bộ chi phí tiền điện tiền nước do người thuê trả.
  • Hóa đơn thanh toán tiền điện tiền nước.
  • Chứng từ thanh toán tiền điện tiền nước cho người cho thuê nhà.
  • Bảng kê mẫu số 02/TNDN (Áp dụng trước 2015 theo Thông tư 78/2014/TT-BTC )

2. Hóa đơn điện nước không mang tên công ty có được khấu trừ thuế GTGT không ?

Theo điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC ,

“15. Doanh nghiệp không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:
– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;
– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua”.

Vậy, những hóa đơn tiền điện, nước không mang tên công ty mà mang tên chủ nhà thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

 

Để làm tốt hơn công việc hiện tại, mời các bạn tham khảo lớp KẾ TOÁN TỔNG HỢP và KẾ TOÁN THUẾ tại Kế Toán Kimi.

giai-thuong-kimi

Với đội ngũ giảng viên là các kế toán trưởng dày dặn kinh nghiệm, nhiệt tình và đây nhiệt huyết, cùng phương châm ” Thành thạo giúp tiết kiệm thời gian” KIMI CAM KẾT mang lại sự hài lòng nhất cho các học viên Kimi!

  • Nếu bạn chưa từng học kế toán hoặc đã quên nhiều, hãy bắt đầu từ lớp Nguyên lý kế toán;
  • Nếu bạn muốn học Kế toán quản trị, bạn nên học Thành Nghề Kế toán
  • Nếu bạn muốn xử lý lợi nhuận, giảm thuế, tránh thuế, bạn nên học lớp Thuế chuyên sâu.
  • Nếu bạn muốn thành đạt hơn trong nghề nghiệp, bạn nên học Kế toán trưởng hoặc Giám đốc tài chính.